Go Back   Diễn Đàn Bo-Blog Việt Nam > Bo-Blog Việt Nam > Thông Báo Chung > Chuyên Mục Góp Ý

About Me
Your Avatar

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới

Ðiều Chỉnh Kiếm Trong Bài
Old 02-11-2010, 11:59 AM
daicahuy's Avatar
daicahuy is offline
Moderator

Default Góp ý nên thêm quy định sử dụng skin co mem share

Xin phép các bạn mình xin viết bài này !
Từ khi tham gia cộng đồng online vietboblog đến giờ từ lúc kiến thức còn kém đến giờ mình cũng đã biết được chút chút về bo-blog. Nói chung ko biết nhiều nhưng cũng tạm để xài. Từ những mày mò làm lung tung mình cũng đã share lên vietboblog cũng một số skin.

Qua quan sát rất nhiều skin của rất nhiều bạn share lên thì phần lớn các bạn lấy skin của người khác edit về rồi tự sửa edit by của mình thế thi không hay. Làm thế thì ai dám share skin của họ nữa. Hi vọng ý thức của mọi người được nâng cao.

Các skin của mình trước đây share lên thì ko nói gì nhưng mình xin lấy 1 ví dụ nhỏ là skin mình vừa share vừa rồi có rất nhiều bạn xóa bỏ thông tin edit của mình và thay hoàn toàn bằng tên của các bạn. Làm thế thì sau này mình hoặc bất kỳ ai share skin mà bị thế thì ai dám share cho những nhừng ko có ý thức. Đồng thời cũng ảnh hưởng tới những bạn khác

Hi vọng admin có bài viết về quy định và cách xử lý những bạn cố tình vi phạm.

Old 02-11-2010, 12:15 PM
NamCòi's Avatar
NamCòi NamCòi is offline
KUTE

Mod box skin nên tạo ra 1 quy định đi
Cái này cũng là 1 phần nhiệm vụ của mod mà nên tạo ra quy định riêng cho box của mình ,nội quy vừa không ảnh hưởng tới người post mà cũng được nhiều người ủng hộ
Chữ ký của NamCòi
Click the image to open in full size.Click the image to open in full size.
Old 02-11-2010, 12:21 PM
hoang14214's Avatar
hoang14214 hoang14214 is offline
Senior Member

Không chỉ có bản quyền của skin bị xoá thôi đâu , bản quyền bản Home của bác Pi cũng bị xoá 1 cách trắng trợn ở nhiều blog =.=!
Old 02-11-2010, 12:25 PM
chondaonguyen's Avatar
chondaonguyen chondaonguyen is offline
Member

Trích:
Xin phép các bạn mình xin viết bài này !
Từ khi tham gia cộng đồng online vietboblog đến giờ từ lúc kiến thức còn kém đến giờ mình cũng đã biết được chút chút về bo-blog. Nói chung ko biết nhiều nhưng cũng tạm để xài. Từ những mày mò làm lung tung mình cũng đã share lên vietboblog cũng một số skin.

Qua quan sát rất nhiều skin của rất nhiều bạn share lên thì phần lớn các bạn lấy skin của người khác edit về rồi tự sửa edit by của mình thế thi không hay. Làm thế thì ai dám share skin của họ nữa. Hi vọng ý thức của mọi người được nâng cao.

Các skin của mình trước đây share lên thì ko nói gì nhưng mình xin lấy 1 ví dụ nhỏ là skin mình vừa share vừa rồi có rất nhiều bạn xóa bỏ thông tin edit của mình và thay hoàn toàn bằng tên của các bạn. Làm thế thì sau này mình hoặc bất kỳ ai share skin mà bị thế thì ai dám share cho những nhừng ko có ý thức. Đồng thời cũng ảnh hưởng tới những bạn khác

Hi vọng admin có bài viết về quy định và cách xử lý những bạn cố tình vi phạm.
Thứ nhất: Skin bạn cũng edit từ skin 3 cột của bọn china, bạn hãy ghi rõ nguồn edit từ skin nào để mọi người còn học tập làm theo những gì bạn yêu cầu.
Thứ 2: Blog của bạn lấy Code từ đâu xin ghi rõ nguồn để mọi người học tập làm theo.
Thứ 3: Chia sẽ là một điều rất tốt, người nào biết điều thì ghi, người không biết điều không tôn trọng tác giả thì kệ người ta coi như người đó không phải dân IT thế thôi. Bạn nên tôn trọng người ta rồi người ta mới tôn trọng lại bạn, mới có một chút tài edit ma chém gió thế không được.

thay đổi nội dung bởi: chondaonguyen, 02-11-2010 lúc 12:28 PM
Old 02-11-2010, 12:49 PM
Zzanchoi26zZ's Avatar
Zzanchoi26zZ Zzanchoi26zZ is offline
Senior Member

Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Zzanchoi26zZ

Trích:
Nguyên văn bởi chondaonguyen View Post
Thứ nhất: Skin bạn cũng edit từ skin 3 cột của bọn china, bạn hãy ghi rõ nguồn edit từ skin nào để mọi người còn học tập làm theo những gì bạn yêu cầu.
Thứ 2: Blog của bạn lấy Code từ đâu xin ghi rõ nguồn để mọi người học tập làm theo.
Thứ 3: Chia sẽ là một điều rất tốt, người nào biết điều thì ghi, người không biết điều không tôn trọng tác giả thì kệ người ta coi như người đó không phải dân IT thế thôi. Bạn nên tôn trọng người ta rồi người ta mới tôn trọng lại bạn, mới có một chút tài edit ma chém gió thế không được.
Bạn hãy xem lại lời nói của mình đi. Skin edit từ skin bọn china là skin null, người ta share ra để làm mẫu cho mọi người edit lại. Và 1 điều chắc chắn là người ta không hề nhắc mọi người dùng skin ấy để lại bản quyền. Còn đây, nhắc hẵn hoi vẫn có người coi như hok biết mới ghê
[mới có một chút tài edit ma chém gió thế không được] bạn xem thử tài của bạn có edit được như thế không mà nói
Old 02-11-2010, 12:55 PM
thichgirlxinh's Avatar
thichgirlxinh thichgirlxinh is offline
Junior Member

Huy nói đúng đấy, cần phải tôn trọng tác giả, vì code boblog là code mở tùy mọi người làm gì thì làm, nhưng khi đã sử dụng skin của ai đó share thì lên để lại bản quyền tác giả, đó cũng là cách để khích lệ mọi người share nhiều skin hơn và cũng là việc lên làm, ăn quả nhớ kẻ trồng cây, xin hết
Old 02-11-2010, 02:20 PM
chondaonguyen's Avatar
chondaonguyen chondaonguyen is offline
Member

Trích:
Bạn hãy xem lại lời nói của mình đi. Skin edit từ skin bọn china là skin null, người ta share ra để làm mẫu cho mọi người edit lại. Và 1 điều chắc chắn là người ta không hề nhắc mọi người dùng skin ấy để lại bản quyền. Còn đây, nhắc hẵn hoi vẫn có người coi như hok biết mới ghê
[mới có một chút tài edit ma chém gió thế không được] bạn xem thử tài của bạn có edit được như thế không mà nó
Bạn sai rồi, người ta không yêu cầu ghi rõ nguồn nếu bạn edit nó. Nhưng không có nghĩa bạn dùng những gì người ta vắt óc ra làm bạn về chỉ có chút thẩm mĩ edit lại màu mè hơn skin củ tí là coi như của bạn được. Nếu bạn Huy giỏi thì cộng đồng vietboblog sẽ biết skin đó là của Huy rồi. Giả sử như có một người không biết gì về mã nguồn BoBlog khi ghé thăm blog của Huy, người ta băn khoăn không biết bạn này sao giỏi thế nhỉ? tự code cho mình một trang blog hoành tráng vậy? thử hỏi lúc ấy có phải Huy đã đánh cắp bản quyền của Bo-Blog không? mặc dù nếu người ta không yêu cầu phải ghi rõ nguồn Bo-blog thì chúng ta cũng nên tôn trọng tác giả đã làm ra nó và có thể biết đâu được từ cái câu"Powered by Bo-Blog 2.1.1 Release" người ta có thể link tới trang bo-blog.com để tìm hiểu và tạo ra một blog cho riêng mình chăng?
Old 02-11-2010, 04:30 PM
master9xpro's Avatar
master9xpro master9xpro is offline
Senior Member

Lại phân thành 2 cực rùi, 1 bên ủng hộ là ghi bản quyền, còn 1 bên thì bắt ép người ta ghi bản quyền hàng gốc mới chịu ghi bản quyền, mình thấy nếu người nào đã bỏ chất xám ra thì nên ghi cho người đó (nếu người đó mún)!
Old 02-11-2010, 06:15 PM
winglovely's Avatar
winglovely winglovely is offline
Member

ủng hộ bạn CHONDAONGUYEN .
-- Mình nghĩ đã share rồi thì nên cho người ta Edit theo sáng kiến của người ta . Nếu người ta biết ơn bạn ,người ta sẽ cho 1 dòng link về bạn . Ngược lại , mình nghĩ chẳng có vấn đề gì cả , người ta cũng phải bỏ công để mà edit lai mà . Còn nếu tiết công sức của mình bỏ ra edit skin quá thì tốt nhất đừng có share làm gì .
-- Hơn nữa chúng ta chẳng bik cái skin đã qua edit bít bao nhiêu lần , không lẽ cứ phải ghi dòng bản quyền ở dưới trang như thế này
Skin gốc : Boblog , edit lần 1 by , edit lần 2 by .....edit lần thứ n by .........
Old 02-11-2010, 06:32 PM
jiraiya's Avatar
jiraiya jiraiya is offline
Senior Member

Trích:
Nguyên văn bởi winglovely View Post
ủng hộ bạn CHONDAONGUYEN .
-- Mình nghĩ đã share rồi thì nên cho người ta Edit theo sáng kiến của người ta . Nếu người ta biết ơn bạn ,người ta sẽ cho 1 dòng link về bạn . Ngược lại , mình nghĩ chẳng có vấn đề gì cả , người ta cũng phải bỏ công để mà edit lai mà . Còn nếu tiết công sức của mình bỏ ra edit skin quá thì tốt nhất đừng có share làm gì .
-- Hơn nữa chúng ta chẳng bik cái skin đã qua edit bít bao nhiêu lần , không lẽ cứ phải ghi dòng bản quyền ở dưới trang như thế này
Skin gốc : Boblog , edit lần 1 by , edit lần 2 by .....edit lần thứ n by .........
Cùng ý kiến
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới

Tags
dụng, góp, mem, nên, quy, sử, share, skin, thêm, định

Ðiều Chỉnh Kiếm Trong Bài
Kiếm Trong Bài:

Kiếm Chi Tiết

Chuyển đến

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:12 PM.