Go Back   Diễn Đàn Bo-Blog Việt Nam > Bo-Blog Việt Nam > Thông Báo Chung > Chuyên Mục Góp Ý

About Me
Your Avatar

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới

Ðiều Chỉnh Kiếm Trong Bài
Old 02-11-2010, 10:09 PM
quockhoipro's Avatar
quockhoipro quockhoipro is offline
Senior Member

Em nghĩ thế này:
Mình không thể ép ai ghi bản quyền được, nhưng đã ghi bản quyền thì ghi cho đúng không ghi thì thôi đừng có sửa tên người edit skin là được, làm vậy là ko tôn trọng người edit hay sáng tác skin. Còn share skin thì coi như đã cho không người khác rồi, nhưng người nhận skin làm quá đáng thì bị cư dân mạng chỉ trích thôi. Gieo nhân nào ắt gặp quả nấy, a di đà phật
Old 02-11-2010, 11:58 PM
champi's Avatar
champi champi is offline
Đẹp trai nhất vùng

Vấn đề này nó hơi tế nhị . Quan trọng là ý thức của mọi người.
Đây là quy định của mod đưa ra, có thể đúng có thể chưa hợp lý , các bạn nên góp ý theo hướng xây dựng và góp ý . Mọi ý tưởng đóng góp đều đáng giá nhưng có những lúc không nên quyết định thẳng thắn quá .
" Thế thì đừng share nữa" : đúng là ko nên nói chút nào, câu nói đơn giản của các bạn có thể vô hình chung phá hỏng tính cộng đồng trên vietboblog mà anh em xây dựng bấy lâu nay, anh em đang xích lại gần nhau , người share skin cũng ngày càng 1 nhiều lên hy vọng anh em tiếp tục duy trì và có thể làm nhiều hơn hiện tại . Tinh thần chia sẻ trên Vietboblog được như hôm nay là là sự đóng góp của nhiều anh em , hy vọng mọi người tiếp tục phát huy.

Nhưng đúng là người share nhiều mới hiểu đúng cảm giác .
Anh em mang về dùng nếu sửa nhiều nhiều cho khác nhiều nhiều chút thì sửa tên tác giả cũng không sao.
Nếu chỉ thay mỗi banner rồi thay đổi hoàn toàn tên người đã share cho bạn thì không nên chút nào .
Nói chung là bạn làm thế cũng không ai làm gì bạn được nhưng cũng nên có cái "Tôi " và cái " Tự Tôn" của riêng mình .
Đặt biệt là nhưng skin tham gia giải Skin lần 1 , hoặc skin mà người thiết kế đã bỏ ra nhiều công sức và ghi rõ là " Nếu sử dụng thì ghi thêm tên người Design".

Nói ngoài lề 1 chút:
Mình thấy có bạn dùng gần như hoàn toàn skin và code , module, plugin và cả bài viết của Champi , Không ghi nguồn cũng không sao . Nhưng Mang qua Site khác share cũng sửa link demo và mọi thứ như là của mình . Đúng là không nên chút nào . Nếu được bạn ghi thêm update từ code của champi hoặc là "Thanks to champi" như 1 số bạn làm thì mình cũng vui mà bạn cũng vui. Nếu có link tới vietboblog.net hoặc champi.info thì mình cũng còn phải cảm ơn bạn
Ngoài ra có 1 số bạn sửa tới 90% mình còn hoàn toàn không nhận ra nhưng viết bài vẫn ghi là edit từ skin của Champi hoặc update từ code của champi làm mình cũng thấy bất ngờ .
Thanks nhiều

thay đổi nội dung bởi: champi, 03-11-2010 lúc 12:16 AM
Old 03-11-2010, 01:47 PM
quockhoipro's Avatar
quockhoipro quockhoipro is offline
Senior Member

Ôi, phức tạp quá, có thể làm 1 hồi mất tình đoàn kết anh em vietboblog nữa. Người share thì tức, người edit tác giả thì tự ái, nói chung vẫn tùy vào ý thức của mọi người. Em nghĩ nên close tpic này
Old 03-11-2010, 02:49 PM
ngaytho's Avatar
ngaytho ngaytho is offline
Member

Thấy VietBoBlog có mấy ai edit skin mà đề tên skin gốc hay tác giả skin gốc đâu. Toàn để Design by ..... là chủ yếu thôi.

Còn lại hiếm hoi là Edit by .... và chả biết edit từ cái skin nào, tác giả nào. Thấy càng lố hơn nữa !

Mình còn nhớ có 1 bạn nào trong VietBoBlog hồi em nói cái skin neowin gì đó xong được nói lại là: "Đã edit cái skin đó rồi thì đâu còn là của người ta nữa" ... đại loại thế. Trí nhớ có mai một tí !

Trong nhiều web mình thấy duyphuong.net dù là joomla, tuy nhiên khi nhìn cái Footer mình có cảm giác rất thích. Đó là

Trích:
● Website sử dụng mã nguồn mở Joomla.

● Giao diện thiết kế dựa theo JoomlArt.
Nói vậy thôi, ai hiểu được thì hiểu. Đừng cố đấm ăn xôi làm gì
Old 03-11-2010, 03:21 PM
nhocpro9x's Avatar
nhocpro9x nhocpro9x is offline
Moderator

giờ phải làm sao nhỉ, hik...Nói chugn về Skin khi em share ra tất cả đều sàn lọc và lựa CSS của một số skin khác và lắp ráp vào, hình ảnh thì em tự ý tưởng và tự tay em làm .. Ko biết khi xuất Skin ra thì phải ghi làm sao nhỉ....
Old 03-11-2010, 03:45 PM
forever_and_1's Avatar
forever_and_1 forever_and_1 is offline
Senior Member

Đã có tinh thần share rồi thì còn tính toán làm gì.
Mình share thì vẫn muốn người dùng ghi rõ nguồn, nhưng nên chỉ là lời khuyên thôi còn người dùng có ghi hay không thì tùy tâm họ

Các bạn dùng skin share thì nên ghi rõ tên skin và tác giả, làm thế là tôn trọng công sức của người đã edit và share cho bạn, nó có tác dụng động viên và khuyến khích họ tiếp tục sáng tạo và share cho cộng đồng những sản phẩm tốt hơn nưa
Đây là vấn đề nhạy cảm và khá tế nhị nên để thống nhất đưa ra thành luệt thì mình nghĩ hơi khó
Old 03-11-2010, 04:11 PM
khanGPro's Avatar
khanGPro khanGPro is offline

Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới khanGPro

lạ nghe ... tự nhiên mất bài là sao ... ai xóa vậy ..
Old 29-01-2011, 03:48 AM
kakaloss's Avatar
kakaloss kakaloss is offline
Junior Member

Sài code người ta thì nên để lại Copyright cho người thiết kế dù chỉ là một dòng. Mà mình cũng nói luôn, những bạn để Copyright sau khi thiết kế và share cho mọi người thì nên để ký hiệu riêng VD: VNTK, hoặc VNVN rồi bảo vệ cái thương hiệu đó thôi. Chứ để cả một lô một lốc bản quyền ví dụ: Copyright VAONETVN.COM .... thì admin nào nó chả ngứa mắt rồi xóa luôn đi!
Old 29-01-2011, 12:31 PM
Tugumi's Avatar
Tugumi Tugumi is offline
Member

Trích:
Nguyên văn bởi winglovely View Post
ủng hộ bạn CHONDAONGUYEN .
-- Mình nghĩ đã share rồi thì nên cho người ta Edit theo sáng kiến của người ta . Nếu người ta biết ơn bạn ,người ta sẽ cho 1 dòng link về bạn . Ngược lại , mình nghĩ chẳng có vấn đề gì cả , người ta cũng phải bỏ công để mà edit lai mà . Còn nếu tiết công sức của mình bỏ ra edit skin quá thì tốt nhất đừng có share làm gì .
-- Hơn nữa chúng ta chẳng bik cái skin đã qua edit bít bao nhiêu lần , không lẽ cứ phải ghi dòng bản quyền ở dưới trang như thế này
Skin gốc : Boblog , edit lần 1 by , edit lần 2 by .....edit lần thứ n by .........
Nếu ng` ta bỏ công edit khiến skin lột xác thì còn chấp nhận dc. Đằng này n` ng` mang về thay mỗi cái banner / thêm tên blog, có khi để y nguyên mà dùng nhưng vẫn ghi là của mình.
K share thì bảo hóm rồi lại lập topic nhờ rip hộ cái skin abc này. Đây là vấn đề tôn trọng bản quyền thôi. Ý thức của mỗi người chứ k có luật nào cả. Bạn k ghi cũng chẳng ai đòi bạn nộp phạt nhưng ng` ta sẽ có cách nhìn khác về bạn và site của bạn.
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới

Tags
dụng, góp, mem, nên, quy, sử, share, skin, thêm, định

Ðiều Chỉnh Kiếm Trong Bài
Kiếm Trong Bài:

Kiếm Chi Tiết

Chuyển đến

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:01 AM.